[tập sự FX] - 10$

sau 2 tuần tăng risk, thấy tâm lý vẩn ổn, vốn cent cũng tăng lên được 1 chút, đang dự định tăng risk tiếp mà không biết sao, chỉ sợ tăng nhanh quá sẽ bị tâm lý khi SL, các cao nhân có lời khuyên nào không ạ?

sau 2 tuần tăng risk, thấy tâm lý vẩn ổn, vốn cent cũng tăng lên được 1 chút, đang dự định tăng risk tiếp mà không biết sao, chỉ sợ tăng nhanh quá sẽ bị tâm lý khi SL, các cao nhân có lời khuyên nào không ạ?
bác đang rủi ro bao nhiêu % và dự định tăng rủi ro lên bao nhiêu?
Chuỗi drawdown lớn nhất của bác là bao nhiêu R vậy?

bác đang rủi ro bao nhiêu % và dự định tăng rủi ro lên bao nhiêu?
Chuỗi drawdown lớn nhất của bác là bao nhiêu R vậy?
Do mình vào lot cố định, nên tùy vào từng vùng mà sl lớn hay nhỏ, và thường nằm trong khoảng 5-10$ là mình có thể vào lệnh, do mình không có kinh nghiệm nên cũng có lần SL do tin tức.

Do mình vào lot cố định, nên tùy vào từng vùng mà sl lớn hay nhỏ, và thường nằm trong khoảng 5-10$ là mình có thể vào lệnh, do mình không có kinh nghiệm nên cũng có lần SL do tin tức.View attachment 244862
Max loss của bác hiện chiếm bao nhiêu % so với tài khoản?
Tất nhiên mỗi người sẽ có một khẩu vị rủi ro khác nhau.
Nhưng đều phải quan tâm đến chuỗi thua và max drawdown.
Tác giả Ehi có nhắc đến một ngưỡng gọi là ngưỡng tuyệt vọng, khi tài khoản của bác sụt xuống dưới mức này, bác sẽ dễ rơi vào trạng thái tuyệt vọng và thường sẽ đánh láo khi rơi vào tình huống này.
Vậy control tốt nhất là:
1. Tìm ra ngưỡng tuyệt vọng của mình. Ví dụ với bản thân em là 10% tổng tài khoản.
2. Kiểm tra lại max drawdown pp mà mình sử dụng. Nếu chuỗi tệ nhất là 10R. Vậy về mặt lý thuyết chỉ nên rủi ro tối đa 1% cho 1 lệnh.
3. Nên áp dụng thêm hệ số an toàn nữa. Em thường dùng hệ số 0.5. Tức là thực tế chỉ rủi ro 0.5% cho 1 lệnh.

Bác hãy tự thống kê và tìm những con số trên hợp lý nhất với bác.

@DaoDung2008 mình cũng không hiểu gì lắm với tư vấn của bạn do mình là người mới, mình sẽ cố gắn tìm hiểu thêm để có nhiều kinh nghiệm, nhưng nếu mình vào lệnh y vậy mà SL 100% thì 50 lệnh sẽ cháy tk ( KHÔNG TÍNH BỊ SL DO TIN TỨC )

@DaoDung2008 mình cũng không hiểu gì lắm với tư vấn của bạn do mình là người mới, mình sẽ cố gắn tìm hiểu thêm để có nhiều kinh nghiệm, nhưng nếu mình vào lệnh y vậy mà SL 100% thì 50 lệnh sẽ cháy tk ( KHÔNG TÍNH BỊ SL DO TIN TỨC )
Với cách mô tả của bạn thì bạn đang rủi ro khoảng 2% tài khoản cho một lệnh. Mức này cũng là bình thường, không nhiều không ít.
Tuy nhiên cái chuỗi thua lỗ là cái cần lưu tâm vì hệ thống nào cũng sẽ có cái đó. Mình cần thống kê để biết chuỗi đó tối đa bao nhiêu và ảnh hưởng của nó như thế nào đến tâm lý của mình, từ đó ra ngưỡng tuyệt vọng mà điều chỉnh lại rủi ro cho mỗi lệnh.

Một số trader họ sẽ luật điều chỉnh theo mức tâm lý hoặc số chuỗi lệnh thua lỗ.
Ví dụ: sau 4 lệnh thua liên tiếp họ giảm rủi ro cho lệnh tiếp theo xuống còn 1 nửa cho đến khi tâm lý bình ổn lại. Hoặc là họ nghỉ trade trong thời gian bao lâu đó.
Nhìn chung có rất nhiều cách và thủ thuật khác nhau.

Với cách mô tả của bạn thì bạn đang rủi ro khoảng 2% tài khoản cho một lệnh. Mức này cũng là bình thường, không nhiều không ít.
Tuy nhiên cái chuỗi thua lỗ là cái cần lưu tâm vì hệ thống nào cũng sẽ có cái đó. Mình cần thống kê để biết chuỗi đó tối đa bao nhiêu và ảnh hưởng của nó như thế nào đến tâm lý của mình, từ đó ra ngưỡng tuyệt vọng mà điều chỉnh lại rủi ro cho mỗi lệnh.

Một số trader họ sẽ luật điều chỉnh theo mức tâm lý hoặc số chuỗi lệnh thua lỗ.
Ví dụ: sau 4 lệnh thua liên tiếp họ giảm rủi ro cho lệnh tiếp theo xuống còn 1 nửa cho đến khi tâm lý bình ổn lại. Hoặc là họ nghỉ trade trong thời gian bao lâu đó.
Nhìn chung có rất nhiều cách và thủ thuật khác nhau.
Trên thực tế thì không có cái gì gọi là chuỗi thua cả, có thì cũng là do lòng tham và sử dụng hệ thống sai cách ở một điểm nào đó trong một thời điểm nào đó... hay cái gọi là "Déjà vu"... Bởi lẽ hệ thống là sẽ không sai lầm nhưng con người khiến nó sai lầm bởi con người không thể hoạt động tuyệt đối chính xác như máy móc và toán học! Phản biện về vấn đề này bạn có thể hỏi "vậy tại sao dùng EA theo 1 hệ thống nào đó hoàn toàn tự động vẫn gặp chuỗi thua?" - Câu trả lời là: thị trường này hình thành trên sự hoạt động của rất rất rất... nhiều người và tổ chức do con người làm ra... nghĩa là có rất nhiều quy tắc tương ứng cho nhiều hệ thống khác nhau chứ đếch phải là một thị trường hoạt động theo 1 quy tắc máy móc cố định do 1 con người duy nhất nào đó định ra --> cho nên EA thông minh kiểu nào cũng hẹo thôi khi nó dùng quy tắc A để hành xử trên 1 thị trường đang hoạt động theo quy tắc B ở 1 thời điểm nào đó!

Những trader chuyên nghiệp đều biết điều này và có cách khắc phục tương đối riêng của mình, làm đúng thì thành công, làm sai thì thất bại... thế thôi. Tổng lại thì kinh nghiệm tốt nhất mà mình có thể nói cho ae là: Hãy thích nghi! Thích nghi càng tốt với sự thay đổi thị trường thì càng gần với điểm thành công, đừng cố gắng cố định hóa thị trường theo ý nghĩ của mình hay 1 hệ thống nào đó.

Cuối năm âm lịch rồi, nay nhậu nên nhiều lời chút, chúc anh em năm mới may mắn!

Last edited:
tuần này có lẻ mình sml, đến giờ vẩn chưa về bờ được, hôm nay đã là thứ 6 rồi.
Vấn đề newbie hay trước kia em cũng đều gặp phải
Đánh nhỏ không sao, nhưng đánh lớn sẽ tâm lý khác - phong độ khác
Hãy dành thời gian đọc thêm và giữ nguyên risk, tập cho thói quen giữ tâm lý

Có những ngày emđi lệnh cực kỳ tốt, nhưng có ngày vẫn thua là chuyện quá bình thường, quan trọng quản lý tài khoản, newbie dễ bị dính máu cờbạc

Và tính lãi theo tháng - quý - năm chứ đừng đặt mục tiêu mỗi ngày :3

rất cảm ơn ý kiến của bạn @quyquang rất may lệnh cuối mình đã về bờ lại, khi thấy về bờ là mình cắt
tuần sau làm lại, hy vọng những đau thương tuần này gặp phải tránh được cho tuần kế tiếp. giờ chỉ mong cho tâm lý giao dịch ổn để thử tk real, hiện tại vẩn tài khoản cent thôi.

sau 3 tuần tăng risk, tâm lý thấy vẩn ổn, nên tuần này thử tăng lên 0.05 với vàng và 0.1 với cặp tiền để xem phản ứng tâm lý thế nào. hy vọng vượt qua, cố lên tôi ơi!

sau 3 tuần tăng risk, tâm lý thấy vẩn ổn, nên tuần này thử tăng lên 0.05 với vàng và 0.1 với cặp tiền để xem phản ứng tâm lý thế nào. hy vọng vượt qua, cố lên tôi ơi!
300$ thì vẫn đánh 0.01 là đẹp bác ạ, cần rèn kỷ luật hơn. Chứ tâm lý lúc gồng lỗ 10% của 300$ với 10% của 10k khác nhiều lắm.

no comment nhưng nhìn lệnh đánh kiểu này là ko biết trade. Thế thì nghỉ đi, học cho ổn đã rồi hẵng trade

no comment nhưng nhìn lệnh đánh kiểu này là ko biết trade. Thế thì nghỉ đi, học cho ổn đã rồi hẵng trade
cảm ơn bác đã đóng góp ý kiến.

@MOD xin đóng topic này lại dùm mình vì mình không muốn cập nhật nữa, có thể mình cần phải học thêm rồi mới quay lại.

cảm ơn mn đã quan tâm và đóng góp ý kiến.

@MOD xin đóng topic này lại dùm mình vì mình không muốn cập nhật nữa, có thể mình cần phải học thêm rồi mới quay lại.

Qua nhóm em mới lập hôm nay anh em trao đổi hơn nhé Telegram https://t.me/hatgiongfx

đừng nản bác ơi. Nếu không ngại gì thì bác cứ post tiếp, ae nào muốn tốt thì sẽ cho abcs lời khuyên thôi. Cứ coi như đây là cái nhật ký, để abcs thấy còn yếu, sai lầm ở đâu và sửa, thấy mình tiến bộ dần cho có động lực bác ạ

Announcements

Forum statistics

Threads
418,720
170,822
Latest member
Vicard

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom