[tập sự FX] - 10$

newbieFX

Newbie
Reactions
9
MR
0.216
[tập sự FX] - 10$ - tuần 1

forex mình nhìn k hiểu lắm, nhưng chúc b sớm thành whale giống các sếp trong 4room nhé :D

View attachment 233766
tuần 2, tuần tới mình sẽ nạp tiếp 5u để trade, vì còn lại 1.5 không đủ để đặt sl
Một vài lời góp ý cho bạn khi là người mới:

1: Tập trung giao dịch chỉ với 1 cặp mà bạn thấy phù hợp với hệ thống giao dịch của mình nhất.
2: Cố định volume mỗi lệnh tương ứng với độ lớn tài khoản (VD: tk 10$ đánh 0.01 thì chỉ nên nâng lên 0.02 khi tk đạt tối thiểu 20$, tuyệt đối không nâng vol sau lệnh thua, đánh martingale là con đường nhanh nhất dẫn đến cháy tk)
3: Tránh giao dịch trong vòng 15 phút trước và sau khi có tin tức mạnh.
4: Nếu có thể thì nên tập trung giao dịch trong 1 phiên cố định (phiên Mỹ là tốt nhất vì có thanh khoản cao nhất mỗi ngày).
5: Giữ tâm lý giao dịch thoải mái, không cần đặt mục tiêu lợi nhuận, không nóng lòng gỡ lại khi lỗ, không giao dịch khi hết giờ sôi động của phiên (thường giá chạy tốt nhất trong 4 tiếng đầu mỗi phiên).

Chúc bạn thành công!

tuần này mình không có giao dịch, nên tuần sau mình sẽ làm lại

Một vài lời góp ý cho bạn khi là người mới:

1: Tập trung giao dịch chỉ với 1 cặp mà bạn thấy phù hợp với hệ thống giao dịch của mình nhất.
2: Cố định volume mỗi lệnh tương ứng với độ lớn tài khoản (VD: tk 10$ đánh 0.01 thì chỉ nên nâng lên 0.02 khi tk đạt tối thiểu 20$, tuyệt đối không nâng vol sau lệnh thua, đánh martingale là con đường nhanh nhất dẫn đến cháy tk)
3: Tránh giao dịch trong vòng 15 phút trước và sau khi có tin tức mạnh.
4: Nếu có thể thì nên tập trung giao dịch trong 1 phiên cố định (phiên Mỹ là tốt nhất vì có thanh khoản cao nhất mỗi ngày).
5: Giữ tâm lý giao dịch thoải mái, không cần đặt mục tiêu lợi nhuận, không nóng lòng gỡ lại khi lỗ, không giao dịch khi hết giờ sôi động của phiên (thường giá chạy tốt nhất trong 4 tiếng đầu mỗi phiên).

Chúc bạn thành công!
cảm ơn bạn, mình sẽ cố gắn học hỏi thêm

0.01 thì nên đánh cặp tiền thôi, còn mấy cái hàng hóa vàng, bạc, dầu,... bỏ qua bên. 10$ ưu tiên khung 5m 15m, SL 20% tk 1 tuần. đạt SL thì ngưng 1 tuần coi lại lý do. Sau đó lại vào tuần sau, tiếp tục dính nữa thì coi lại nữa. 10$ làm lại game dc 4 lần. làm lại 4 lần mà chưa ok thì tiếp tục.

Exness uy tín, nhưng khuyên bạn phải thật sự nghiêm túc. Lúc đầu mình tham gia cũng tự tin là hơn người, bây giờ sấp mặt r. Chắc đa số trader thua lỗ đều giống mình =)))
95 % là vậy, :ami_fat_cat_114:

Con số quá khắc nghiệt

Market vẫn còn đó... Chỉ có trader là ra đi
Exness có tài khoản cent đó bạn. Chuyển qua cent mình linh động dc khối lượng giao dịch hơn

tỉ lệ thua còn cao mà tỉ lệ r:r khi thắng còn thấp quá, 1 lệnh thắng không trả nỗi 1 lệnh thua thì luôn thua lỗ

MÌNH TRÂN THÀNH CẢM ƠN TẤT CẢ CÁC NHẬN XÉT CŨNG NHƯ LỜI KHUYÊN CỦA MỌI NGƯỜI.

sau khi chỉ còn lại 1.5$ mình chuyển qua tài khoản cent để kiểm chứng lại tâm lý giao dịch và kết quả như hình, mình sẽ quay lại real nếu cảm thấy ổn định được tâm lý giao dịch.
tuần này mình quyết định tăng risk xem tâm lý như thế nào.

mình biết lợi nhuận có được 1 vài tuần, hay vài tháng cũng chả nói lên được điều gì với FX
hy vọng mình có thể có thêm kinh nghiệm để lần quay lại real sau này không bị sml như trước đây.

View attachment 233766
tuần 2, tuần tới mình sẽ nạp tiếp 5u để trade, vì còn lại 1.5 không đủ để đặt sl
Nhìn qua cách quản trị rủi ro của bác, bác sẽ tăng gấp đôi size lệnh lên sau 1 lệnh thua à bác?

Nhìn qua cách quản trị rủi ro của bác, bác sẽ tăng gấp đôi size lệnh lên sau 1 lệnh thua à bác?
không, trước đó mình chỉ vào lệnh 0.01 cho tất cả các lệnh

- tuần này mình quyết định tăng risk thử để xem diễn biến tâm lý như thế nào
vàng: 0.02
cặp tiền: 0.05
mình vẩn còn gà vì chỉ là newbie, nếu có gi sai mong bạn cho lời khuyên, mình trân thành học hỏi và nhận các phê bình khi mình làm sai.

không, trước đó mình chỉ vào lệnh 0.01 cho tất cả các lệnh

- tuần này mình quyết định tăng risk thử để xem diễn biến tâm lý như thế nào
vàng: 0.02
cặp tiền: 0.05
mình vẩn còn gà vì chỉ là newbie, nếu có gi sai mong bạn cho lời khuyên, mình trân thành học hỏi và nhận các phê bình khi mình làm sai.
Em cũng gà nên cũng chẳng thể cho lời khuyên được gì cho bác. Đi size lệnh bao nhiêu nó còn phụ thuộc vào phương pháp bác sử dụng, stoploss thế nào, takeprofit thế nào, quản lý lệnh đang chạy ra sao, quản lý drawdown thế nào. các rủi ro khác như miss lệnh, không khớp, spread, slippage...bla bla.

kết thúc tuần, và tk cent của mình đã lên được 250, chắc do mình ăn hên thôi, tuần sau hy vọng không bị tâm lý, chuẩn bị thật kỷ để khi chơi real không bị tâm lý khi giao dịch

tuần này tk cent mình tiếp tục tăng lên được 1 ít, không đạt mục tiêu 300usdc do bị sl 1 kèo mà nó âm hơn 2R gần -2.5R sau đó tìm hiểu lại là do tin tức, kỳ thiệt mình có set sl mà không hiểu sao nó lại vậy.

tuần này tk cent mình tiếp tục tăng lên được 1 ít, không đạt mục tiêu 300usdc do bị sl 1 kèo mà nó âm hơn 2R gần -2.5R sau đó tìm hiểu lại là do tin tức, kỳ thiệt mình có set sl mà không hiểu sao nó lại vậy.
View attachment 244563
tin tức ra giá thường bị trượt giá, tốt nhất xem có tin quan trọng thì chốt lệnh, nếu sài lệnh limit thì set huỷ thời gian khi đến tin

Announcements

Forum statistics

Threads
418,721
170,822
Latest member
Vicard

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom