Nhật ký thử thách trade quỹ MFF - My Forex Funds

mình nghĩ bác nên đặt 1 mức tp cụ thể
Phương pháp này em sử dụng cách không đặt TP. Khi nào có tín hiệu đảo chiều thì TP tại thời điểm có tín hiệu đảo chiều. Còn tín hiệu chạm stoploss thì tự động cắt.

Chào các bác.
Em đã lại trở lại với công việc của mình.
Các bác theo dõi lâu topic của em cũng thấy em có một vài vấn đề cố hữu, nhưng một trong những vấn đề nổi cộm nhất của em là vấn đề tâm lý.
Năm vừa rồi em cũng xảy ra nhiều chuyện (gần nhất là bố em vừa đột ngột qua đời, giờ người thân gần nhất với em chỉ còn vợ con và em gái).
Tuy nhiên em không muốn và sẽ không đổ lỗi cho các vấn đề ảnh hưởng tâm lý nữa. Vấn đề vẫn là sự thiếu kỷ luật và dựa dẫm vào cảm xúc quá nhiều làm kỷ luật phá tan nát hết. Tóm lại là vẫn yếu về kỷ luật, ảnh hưởng đến trading. Có lẽ em nghiện dopamine (như việc đánh size to trong những thế đánh ko rõ ràng là việc nghiện cảm giác kích thích tức thì) - nôm na cũng giống gambler vậy.
Mục tiêu năm nay của em là chữa được bệnh này, làm sao để bước vào lúc làm việc (trading) thì phải có cách để tránh, hoặc để kiềm chế, hoặc để bỏ qua cảm xúc.

Em vừa mới nhận live được acc 50k vào ngày hôm nay là ngày đầu tiên. Em sẽ tiếp tục hành trình và trình bày nhật ký của mình.

Link mql5:
https://www.mql5.com/en/signals/1924164?source=Site+Signals+Favorites

upload_2023-4-13_14-15-24.
Mình chia buồn với bạn chuyện gia đình,nếu bạn chọn trading thì bạn rèn tâm lý cho tốt vô,rãnh rãnh bạn có thể ngồi thiền ,nghe video nào nói về sự tập trung và kiểm soat tâm lý

Có thể phương pháp trade của bạn tốt đó,bạn hãy dành thời gian suy nghĩ lại xem mình đã bỏ xót điều gì ,bạn sửa từ từ mình nghĩ bạn sẽ thành công sớm

Mình chỉ nói theo kinh nghiệm bản thân ,bạn thấy okie thì thử nha

Chúc bạn may mắn và trade tốt !

Mình chia buồn với bạn chuyện gia đình,nếu bạn chọn trading thì bạn rèn tâm lý cho tốt vô,rãnh rãnh bạn có thể ngồi thiền ,nghe video nào nói về sự tập trung và kiểm soat tâm lý

Có thể phương pháp trade của bạn tốt đó,bạn hãy dành thời gian suy nghĩ lại xem mình đã bỏ xót điều gì ,bạn sửa từ từ mình nghĩ bạn sẽ thành công sớm

Mình chỉ nói theo kinh nghiệm bản thân ,bạn thấy okie thì thử nha

Chúc bạn may mắn và trade tốt !
Cám ơn bác chỉ điểm. Đó cũng là những cái em sẽ làm mạnh hơn trong thời gian tới. Thực tế trong thời gian biểu hằng ngày của em khá kín và bị cuốn đi, không có chút thời gian để ngồi ngẫm lại, hoặc đơn giản như review lại những lệnh đã trade một cách cẩn thận. Muốn cải thiện thì phải xem lại tất cả vấn đề thôi ạ.
Các bác có thể không nghĩ đến, nhưng em tự nhận xét em khá yếu đuối, mặc dù là con trai, đã là bố. Nhưng đúng là trading lôi ra nhưng yếu điểm lớn nhất của em. Kể cả về sau không theo đuổi trading nữa thì ít nhất nó cũng giúp em nhận ra những điểm yếu của mình.

Cám ơn bác chỉ điểm. Đó cũng là những cái em sẽ làm mạnh hơn trong thời gian tới. Thực tế trong thời gian biểu hằng ngày của em khá kín và bị cuốn đi, không có chút thời gian để ngồi ngẫm lại, hoặc đơn giản như review lại những lệnh đã trade một cách cẩn thận. Muốn cải thiện thì phải xem lại tất cả vấn đề thôi ạ.
Các bác có thể không nghĩ đến, nhưng em tự nhận xét em khá yếu đuối, mặc dù là con trai, đã là bố. Nhưng đúng là trading lôi ra nhưng yếu điểm lớn nhất của em. Kể cả về sau không theo đuổi trading nữa thì ít nhất nó cũng giúp em nhận ra những điểm yếu của mình.
Không chỉ bác thôi đâu, mình thấy đa phần người trade đều yếu đuối trước đồng tiền, sự cám dỗ, lòng tham
Rất nhiều người lên mạng thì chia sẻ rất hay nhưng thực tế họ vẫn đang thua lỗ và không vượt qua được cám dỗ của đồng tiền
Ít nhất thì bác đã pass được mấy tài khoản live rồi, chứng tỏ phương pháp của bác ok
Chúc bác làm tốt đợt này

Last edited:
Không chỉ bác thôi đâu, mình thấy đa phần người trade đều yếu đuối trước đồng tiền, sự cám dỗ, lòng tham
Rất nhiều người lên mạng thì chia sẻ rất hay nhưng thực tế họ vẫn đang thua lỗ và không vượt qua được cám dỗ của đồng tiền
Ít nhất thì bác đã pass được mấy tài khoản live rồi, chứng tỏ phương pháp của bác ok
Chúc bác làm tốt đợt này
Cám ơn bác. Em vẫn luôn tìm cách cải tiến, cập nhật phương pháp.
Vấn đề tâm lý muôn hình vạn trạng nhưng đi vào gốc thì đúng là vẫn chỉ có tham, sân và si. Phải giải quyết cả 3 thì trading mới có kết quả tốt được.
E cũng pass live 1 lần xong đi trong2 ngày . Cảm giác thật yomost =]
Các bác xem thống kê của MFF cũng thấy, chính ra tỉ lệ trader chết khi pass cả 2 vòng rồi nhưng chưa nhận được khoản thanh toán đầu tiên là lớn nhất.

Lệnh 002: thủ tục trading day.
Ngày hôm nay chưa phát sinh lệnh nào nên bây giờ em vào một lệnh với 0.01 lot để đủ thủ tục tính trading day thứ 2.
Screenshot_2023-04-14-23-04-20-421_net.metaquotes.metatrader4.jpgScreenshot_2023-04-14-23-04-23-680_net.metaquotes.metatrader4.jpg

Last edited:
Tín hiệu 003: ema cross.

Có tín hiệu short ema cross. Tuy nhiên sẽ bỏ tín hiệu sau không vào lệnh vì những lý do sau:

- Giá đã break xuống khỏi mô hình loa hướng lên được 9 thanh nến M15 nhưng chưa hồi về điểm break, điểm vào thoả mãn tín hiệu ema cross cách điểm hồi khá xa, gần như giá break hết hơn 1 nửa chiều cao mô hình loa hướng lên.
- Điểm thoả mãn tín hiệu cách điểm ema cross tận 1.44%. Hầu hết các tín hiệu cách xa như thế này vào ngay tại điểm thoả mãn sẽ không có lợi, hầu hết là thua, chỉ có 1 tỉ lệ nhỏ số lệnh là hoà.
- Hiện giờ đã là gần cuối phiên giao dịch ngày thứ 6, chuẩn bị đóng cửa thị trường vào 4h sáng thứ 7. Vào lệnh thời điểm này cũng lắm cũng chỉ hoà.

P/s: nếu không phải tín hiệu vào thời điểm cuối ngày thứ 6 như thế này thì có thể đặt lệnh short chờ tại điểm break của mô hình loa hướng lên, tuy nhiên thường là giá hồi lên đến điểm đó thì thường sẽ xuất hiện tín hiệu ema cross long mới.

upload_2023-4-15_0-3-44.

Có live rồi đánh nhỏ nhỏ mà ăn lâu dài bác

Giá đã đảo chiều và cán qua stoploss. Lệnh 001b đã đóng với 360 usd profit, tương đương 0.72% profit.
View attachment 215686View attachment 215687View attachment 215688

Tổng lại lệnh 001 có profit là 492 usd, tương đương 0.98%, tỉ lệ RR là 1: 0.98
Vol + bẩy bác vào bao nhiêu mà hơn 400 giá được có 360$ vậy bác?

Hqua e cũng short từ 302xx short xuống mà ko kịp bắt nhịp 30k. Nó hồi về nên phải tp mỏng.

E đánh bẩy 100, vol chừng 10% vốn. 250 giá là khoảng 100% rồi.

Vol + bẩy bác vào bao nhiêu mà hơn 400 giá được có 360$ vậy bác?

Hqua e cũng short từ 302xx short xuống mà ko kịp bắt nhịp 30k. Nó hồi về nên phải tp mỏng.

E đánh bẩy 100, vol chừng 10% vốn. 250 giá là khoảng 100% rồi.
- Vol bác nhìn vào ảnh chụp sẽ thấy mỗi lệnh con của em đi 0.86 lot, giá vào là 30048, vậy nên tương đương với size mỗi lệnh con là cỡ : 0.86 x 30048 = 25481 usd. Tổng size 2 lệnh con là 51682 usd. (Với acc 50k thì chỉ mở tối đa được cỡ 8 lot btc với btc giá cỡ 30k, khoảng 250k usd).
- Đòn bẩy của MFF cho crypto cố định là x5, với forex hay commodities thì là x100.
- Em control size theo số % mất tối đa cho một lệnh. Mỗi một lệnh em chỉ mất tối đa 0.5% nếu thua, với balance 50k usd tương đương với thua 250 usd. So với các lần đánh live trước thì lần này em hạ thấp nhất (những lần trước là 1%, rồi 0.8%), mục đích vẫn để ổn định tâm lý và control drawdown tốt hơn.

Tín hiệu 003: ema cross.

Có tín hiệu short ema cross. Tuy nhiên sẽ bỏ tín hiệu sau không vào lệnh vì những lý do sau:

- Giá đã break xuống khỏi mô hình loa hướng lên được 9 thanh nến M15 nhưng chưa hồi về điểm break, điểm vào thoả mãn tín hiệu ema cross cách điểm hồi khá xa, gần như giá break hết hơn 1 nửa chiều cao mô hình loa hướng lên.
- Điểm thoả mãn tín hiệu cách điểm ema cross tận 1.44%. Hầu hết các tín hiệu cách xa như thế này vào ngay tại điểm thoả mãn sẽ không có lợi, hầu hết là thua, chỉ có 1 tỉ lệ nhỏ số lệnh là hoà.
- Hiện giờ đã là gần cuối phiên giao dịch ngày thứ 6, chuẩn bị đóng cửa thị trường vào 4h sáng thứ 7. Vào lệnh thời điểm này cũng lắm cũng chỉ hoà.

P/s: nếu không phải tín hiệu vào thời điểm cuối ngày thứ 6 như thế này thì có thể đặt lệnh short chờ tại điểm break của mô hình loa hướng lên, tuy nhiên thường là giá hồi lên đến điểm đó thì thường sẽ xuất hiện tín hiệu ema cross long mới.

upload_2023-4-15_0-3-44.
Cập nhật tín hiệu:
- Đúng như kịch bản đã dự tính: giá đã quay lại test điểm break khỏi cạnh dưới của mô hình loa mở rộng. Tuy nhiên thời điểm giá quay lại khoảng 7h-7h15 nhưng nến tuần của MFF đã đóng cửa từ lúc 4h sáng nên dù có đặt lệnh sell limit ở đó thì cũng không khớp được.
- Cho đến 12h đêm chủ nhật thì giá đã dành cả 2 ngày cuối tuần để hình thành mô hình tam giác cân. Hiện tại đã hình thành được 3 chạm trên, 3 chạm dưới, biên độ nén đang giảm dần lại.
- Mô hình tam giác cân thực sự có hiệu suất thấp, cũng khó đoán vì đây là một trong số các mô hình bị vỡ nhiều nhất (theo thống kê của Bulkowski). Nó có thể vỡ 1 lần, 2 lần thậm chí 3 lần rồi mới tiếp tục xu hướng. Nếu theo luật cũ em sử dụng thì sáng thứ 2 mở cửa nến mà tín hiệu short vẫn còn khả dụng thì em vẫn vào lệnh short, tuy nhiên chiếu theo điều trên thì hành động tốt nhất nên là đứng ngoài, chờ mô hình hoàn thành xong, bị vỡ rồi mới tiến hành xem xét các tín hiệu tiếp theo.
upload_2023-4-17_0-20-22.

Có những điểm tương đồng khá thú vị trong hình dáng chart năm 2019 và năm 2023:
upload_2023-4-17_0-24-14.

upload_2023-4-17_0-23-37.
Cập nhật tín hiệu:
- Đúng như kịch bản đã dự tính: giá đã quay lại test điểm break khỏi cạnh dưới của mô hình loa mở rộng. Tuy nhiên thời điểm giá quay lại khoảng 7h-7h15 nhưng nến tuần của MFF đã đóng cửa từ lúc 4h sáng nên dù có đặt lệnh sell limit ở đó thì cũng không khớp được.
- Cho đến 12h đêm chủ nhật thì giá đã dành cả 2 ngày cuối tuần để hình thành mô hình tam giác cân. Hiện tại đã hình thành được 3 chạm trên, 3 chạm dưới, biên độ nén đang giảm dần lại.
- Mô hình tam giác cân thực sự có hiệu suất thấp, cũng khó đoán vì đây là một trong số các mô hình bị vỡ nhiều nhất (theo thống kê của Bulkowski). Nó có thể vỡ 1 lần, 2 lần thậm chí 3 lần rồi mới tiếp tục xu hướng. Nếu theo luật cũ em sử dụng thì sáng thứ 2 mở cửa nến mà tín hiệu short vẫn còn khả dụng thì em vẫn vào lệnh short, tuy nhiên chiếu theo điều trên thì hành động tốt nhất nên là đứng ngoài, chờ mô hình hoàn thành xong, bị vỡ rồi mới tiến hành xem xét các tín hiệu tiếp theo.

Cập nhật tín hiệu:

Trade 005: fractal từ 2019.
Với những điểm tương đồng trong hành động giá từ năm 2019 so với nay. Em quyết định mở 1 lệnh buy btcusdt nuôi trong 2 tuần với kì vọng giá chạm mốc 32400, nhưng em TP ở 32000, SL 29950 ( giá xuống dưới 30k thì plan fail). Sell in May and go away sắp đến nên chỉ có 2 tuần để nuôi plan, sau đó không đạt TP thì nên chốt dù có thế nào đi nữa.
Screenshot_2023-04-17-06-48-50-770_com.tradingview.tradingviewapp.jpgScreenshot_2023-04-17-06-49-08-433_net.metaquotes.metatrader4.jpgScreenshot_2023-04-17-06-49-16-005_net.metaquotes.metatrader4.jpg

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
419,847
171,901
Latest member
eurowindowtparks
Back
Top Bottom