Kinh nghiệm xác định xu hướng

andinh

Newbie
Reactions
3
MR
0.000
Chào tất cả anh em :v

Trong Forex ai cũng thuộc nằm lòng câu " Xác định xu hướng và đi theo nó" . " "Xu hướng là bạn của bạn", " Đứng cố chống lại xu hướng ".
Vậy anh em chia sẻ kinh nghiệm xác định xu hướng của mình để anh em cùng tham khảo nhé
-Dùng chỉ số gì để xác định xu hướng?
-Tín hiệu xác nhận là gì ?
-Tín hiệu vào lệnh, thoát lệnh?

" Đồng tâm hiệp lực, nhất định thành công "

Xu hướng là bạn cho đến khi kết thúc xu hướng, mình thì hay dùng cái Zigzig để xác định xu hướng, 2 đỉnh và 2 đáy gần nhất, đỉnh trên đỉnh, đáy trên đáy là xu hướng tăng và ngược lại, trong xu hướng tăng thì ưu tiên Buy nhưng sell vẫn có, buy khi nó đang sóng xuống vùng fibo 70.7 tới 100, nhưng mỗi khi sàn Exness nó báo ten ten mấy cái mail cảnh báo tin hót làm giới hạn đòn bẩy (mình chơi sàn Exness) hay đơn giản là cập nhật lịch kinh tế trên Forex Factory trước thì mình sẽ xét lại cái zigzag không nhìn theo nó nữa mà nhình theo đường nến vì lúc này cây nến không còn bình thường nữa, đó là kinh nghiệm của mình, hihi :)

Thật ra có rất nhiều cách xác định xu hướng, cách của @Khuonggia khá hay đó, nhưng bên cạnh đó cũng có nhiều cách khác để xác định xu hướng, cần có 1 vài kết hợp để mức độ xác định xu hướng cao nhất có thể (không bao giờ là 100% được).

Mình biết có nhiều cách xác định xu hướng, thường bây giờ thấy mọi người dùng các indicator trung bình, và các đường gì đó nữa, xác định xu hướng là bước đầu tiên trong hệ thống giao dịch riêng mỗi người để xác định lệnh chính là buy hay sell, tiếp theo là xác định vùng và điểm vào lệnh với hỗ trợ thêm một số indicator khác nữa, nhưng điều lưu ý là các indicator khác nhau phục vụ cho cả hệ thống giao dịch không được xung khắc hoặc có mối tương đồng, vì công đoạn cuối để xác nhận thêm tính an toàn mình có dùng đến đường timing nên mình không thể dùng mấy cái indicator dạng đường khác để xác định xu hướng ban đầu vì nó cùng dạng biểu đồ rất dễ gây rối, gây không thống nhất cho cả hệ thống giao dịch (xác định vào lệnh hay không, nếu vào buy hay sell, vào ngay hay chờ vùng, giá nào phù hợp, xem các cản xung quanh trên dưới để đặt tp, sl, bước cuối cùng dùng các indicator dự báo tương lai như timing, divertion để xem đạt độ an toàn chưa, chốt vào lệnh, xem diễn biến thị trường, xử lý lệnh nếu không đi đúng hướng dự đoán, có thể xử lý bằng cách rải chồng lệnh hoặc quân bình giá...). Trung thành với một hệ thống giao dịch, mình nghĩ sẽ trading ổn định thôi :)

Announcements

Forum statistics

Threads
420,251
172,292
Latest member
Thefish99

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back