Kinh nghiệm cho những ai muốn trở thành Exchanger

vmXonline

Senior
Reactions
59
MR
0.000
Phone Number
Call me! Call me!
Thân chào các bạn,

Nhân sự kiện @AutoEX sẽ Share hoặc bán rẻ sản phẩm đứa con tinh thần của bạn ấy là Website Auto cho dịch vụ Exchange. Mình cũng muốn chia sẻ với các bạn một vài kinh nghiệm sau khi hoạt động một thời gian. Hy vọng sẽ giúp được gì đó với những ai chưa biết và đang chờ đến ngày @AutoEX Public để mở dịch vụ mới tại Link này:

Exchanger, nghe thì có vẻ dễ dàng và chắc chắn sẽ mang lại lợi nhuận khủng do tính chất công việc chỉ đơn giản là mua đi và bán lại. Giống như công việc đi buôn hàng hoá máy tính, điện thoại, xe cộ, hay những nhà môi giới về nhà đất, nhà ở,.... Chỗ nào giá rẻ là nhảy vào mua liền rồi bán cho những người cần khác với giá cao hơn một ít và đây là nguồn lợi duy nhất.

Ấy thế mà trong cái sự đơn giản đó còn biết bao nhiêu điều mà không phải ai cũng biết. Những điều mà có thể sẽ giúp chúng ta
  1. Được một trái tim khoẻ mạnh hơn mỗi khi bị Dispute, chuyển nhầm, chuyền sai, hệ thống bị Hack, bị BANNED...
  2. Được giảm cân mà không cần sử dụng thuốc mỗi khi thua lỗ
  3. Được một cuộc sống thoải mái hơn nhờ tự kỉ mỗi khi chán nản,...

Ngày nào cũng phải chật vật từng giao dịch để mong sao có lời chút đỉnh. Nhưng không, đời không như mơ, và luôn không công bằng dù rằng bạn có cố gắng hay bạn giỏi như thế nào. Riêng trong lĩnh vực Exchange này, tỉ giá mua đi bán lại mới nhìn có vẻ rất hấp dẫn nhưng nếu chúng ta tính kĩ hơn thì sẽ thấy nó hoàn toàn không đủ để bù lại cho mỗi lần gặp sự cố. Ví dụ:
  • Tỉ giá hôm nay: 23,000 - 23,600 => chệnh lệnh 600đ/$1
    • Lời to rồi :)
  • Nhưng để có được con số đó chúng ta cần tới 2 giao dịch mua và bán cùng lúc:
    • A bán $1: chúng ta trả 23,000đ
    • B mua $1: chúng ta nhận 23,600đ
Vấn đề bắt đầu xảy ra ở chỗ này. Quá trình thu hồi vốn và lợi nhuận tốn khá nhiều thời gian do không bao giờ có được một lúc 2 giao dịch cùng lúc như thế.

Mà thời gian lại là thứ không cho phép trong lĩnh vực kinh doanh tiền tệ. Các bạn nào chơi Forex, chứng khoán,... sẽ thấy rõ, khi đặt lệnh, chỉ cần để vài giây thôi cũng đã thấy sự thay đổi nhanh đến chóng mặt rồi chứ nói gì đến việc dự trữ một khoản tiền lớn trong một thời gian dài. Chỉ cần tỉ giá giao động xuống 200đ thôi là lợi nhuận đã bị giảm tới 30%.

Chưa hết, với các khách hàng thân thiết thì lại luôn phải có giá tốt cho họ. Nếu họ bán thì sẽ phải tăng giá, và nếu họ mua thì phải giảm giá cho họ. Lấy ví dụ tăng giảm mỗi chiều là 100đ nữa => tổng cộng là 200đ. Thế là mất thêm 30% nữa. Cuối cùng tỉ lệ lời đẹp sẽ vào khoảng: 200đ/$1.

Haiz chắc là hết rồi, thế là chúng ta đã có lời sau khi mua và bán $10020,000đ. Giao dịch đầu tiên thành công, mừng không thể tả. Tiếp theo giao dịch thứ 2. Ôi thôi, hệ thống gặp sự cố đã chuyển nhầm cho người đó tới 2 lần. Cũng may chỉ là giao dịch $10, nhưng sự thật phũ phàng là:
  • $10 ~ 200,000đ
  • 200,000đ là tổng lợi nhuận của 10 lần giao dịch mua vào và bán ra $100 tức là cần tới 20 lần giao dịch $100
Trời, sao bất công thế này? Lỡ trong 20 lần đó có một lần gặp vấn đề nữa thì sao? :(. Bắt đầu tư tưởng tả hữu đánh nhau tơi bời, đứng ngồi không yên chỉ để trả lời các câu hỏi:
  • Làm sao bây giờ?
  • Có nên đi tiếp hay không?
  • Nếu tiếp thì phải làm gì?
  • Lỗ nữa thì sao?
  • ...
Thử tưởng tượng với một số tiền đủ lớn nếu gửi ngân hàng cũng được lãi suất khoảng 10%/năm. Ăn chắc mặc bền, tối ngủ ngon không phải suy nghĩ gì cả. Mỗi tháng có tiền đều đều. Tham gia kinh doanh làm gì cho mất tiền oan. Một quãng thời gian vô cùng tự kỉ.

Sau khi tham khảo rất nhiều ý kiến trái và đúng chiều thì thấy là, nếu từ bỏ sớm như thế thì có khác gì mình là kẻ yếu đuối, nên đành phải cắn răng tiếp tục. Nhưng chiến thuật sẽ buộc phải thay đổi để tránh các rủi ro hơn. Nhờ thế mà vẫn còn vmXonline bây giờ. Chắc chắn sẽ còn nhiều vấn đề khác nữa nên chắc sẽ có thêm nhiều phần nữa cho các bạn.

Mỗi lĩnh vực sẽ có những vấn đề riêng, nếu bạn giải quyết được hết thì bạn sẽ thành công. Nhưng con đường sẽ không bao giờ thẳng nên chúng ta sẽ phải tự đào đường riêng để có thể tiếp tục tổn tại trên thị trường khốc liệt này. Không chỉ có thị trường này mà bất kì thị trường nào cũng sẽ gặp vấn đề nhiều khi còn lớn hơn. Nên quyết định tập tành từ đây.

Với những ai đang muốn tham gia lĩnh vực này, các bạn cứ thử đi, cơ hội luôn chờ đợi mọi người. Chúng ta phải bắt lấy nó, chứ nó không bao giờ tự tới với chúng ta. Nhưng phải tính toán cho kĩ trước để tránh đầu tư thua lỗ.

PS: Mình mong là sẽ có thêm nhiều bài viết chia sẻ nữa từ các bạn để chúng ta cùng giúp đỡ nhau phát triển. Đây là một lĩnh vực kinh doanh nhỏ, nếu chúng ta đã hiểu hết về nó thì chúng ta hoàn toàn có thể mang hình thức này áp dụng cho hình thức khác. Nên kiến thức của chúng ta sẽ không bao giờ bỏ uổng cả. Cứ học nhiều nhất có thể. :)

Chúc các bạn may mắn!

Theo mình nghĩ thì mua đi bán lại nó cùng 1 lúc.
Quan trọng là mấy bác biết cách tống hàng đi 1 cách êm xui thôi. Gọi là Trader chuyên nghiệp :D
Theo mình thì tiền nào mua bán được mà không có sàn để giao dịch..
Còn làm việc gì thì cũng có rủi ro rồi. :)

Làm Exchanger thì vốn ban đầu tầm bao nhiêu là vừa vậy các bác..vốn ít xong build dần lên được không ạ...vì nếu mà có khách hỏi mua xong báo hết tiền thì cũng buồn thật...

Làm Exchanger thì vốn ban đầu tầm bao nhiêu là vừa vậy các bác..vốn ít xong build dần lên được không ạ...vì nếu mà có khách hỏi mua xong báo hết tiền thì cũng buồn thật...
Đổi chữ ký đi bạn :rolleyes:
:D...2016 liệu có ăn hại như 2015..:D

100 củ là ok rồi

Ko hiểu bài viết này nhằm mục đích gì?
Sợ ô kia share public code Auto rồi mất nhiều khách hay sao?
Kinh doanh luôn luôn có nhiều rủi ro, điều này thì ai cũng rõ (nhất là mấy ô đầu có sỏi, chuẩn bị làm ex :D)

1. Được giảm cân mà không cần sử dụng thuốc mỗi khi thua lỗ :oops::oops::oops: => Phái đẹp trong mmome nghe đc câu này lập tức huy động toàn bộ tiền tệ làm vốn cạnh tranh với các Ex trong forum . Chấm dứt chuỗi ngày đau khổ mỗi bữa chỉ đc ăn 2 thìa cơm uống sữa ko đường để cầm hơi và sau đó tụt huyết áp nằm bẹp lép như con gián

Theo mình nghĩ thì mua đi bán lại nó cùng 1 lúc.
Quan trọng là mấy bác biết cách tống hàng đi 1 cách êm xui thôi. Gọi là Trader chuyên nghiệp :D
Theo mình thì tiền nào mua bán được mà không có sàn để giao dịch..
Còn làm việc gì thì cũng có rủi ro rồi. :)

Ko hiểu bài viết này nhằm mục đích gì?
Sợ ô kia share public code Auto rồi mất nhiều khách hay sao?
Kinh doanh luôn luôn có nhiều rủi ro, điều này thì ai cũng rõ (nhất là mấy ô đầu có sỏi, chuẩn bị làm ex :D)

Mình viết bài này để mong giúp được những ai chuẩn bị làm Exchanger chuẩn bị tinh thần trước để tránh mắc phải những trường hợp dở khóc dở cười đó. Cứ cố gắng làm hết mình thì sẽ có ngày được báo đáp ;)

Không cần suy nghĩ quá nhiều. Hay làm cho đến khi bạn không thể.

Cái này thì tuỳ ở bạn rồi. Nhưng cũng phải chuẩn bị sao cho luôn có đủ để giao dịch với khách hàng. Chứ đúng là khách hỏi mà không có thì buồn. Càng nhiều thì mạo hiểm sẽ càng tăng lên.

Em quên béng mất đó...vẫn nhớ về một năm kinh tế buồn..:(

Cố lên bạn, từ từ đời sẽ trả công cho những cố gắng của bạn :)

tò mò tí, site ex của mmo4me do ai làm chủ ợ? Admin Shin??

Ngoài vùng phủ sóng :rolleyes:

1. Được giảm cân mà không cần sử dụng thuốc mỗi khi thua lỗ :oops::oops::oops: => Phái đẹp trong mmõme nghe đc câu này lập tức huy động toàn bộ tiền tệ làm vốn cạnh tranh với các Ex trong forum . Chấm dứt chuỗi ngày đau khổ mỗi bữa chỉ đc ăn 2 thìa cơm uống sữa ko đường để cầm hơi và sau đó tụt huyết áp nằm bẹp lép như con gián

Đó là một ý tưởng hay :D

Chưa thấy rủi ro về mặt pháp lý nhỉ :D

thế thì thớt nghỉ ex cho khỏe xác. dại gì lao đầu vào. Làm ăn mà ko có rủi ro thì ai cũng làm rồi. Đơn giản là chấp nhận hoặc nghỉ. dù sao cũng thanks cái chia sẻ, phân tích của thớt nha

Nói chung trong các exchange mình là người nhỏ nhất giở mình phải chuyển dần qua dịch vụ thẻ đây nè. :D. Mình là một người 2 bàn tay trắng vào mmo, với sự cống hiến hết mình cho công việc và niềm say mê mmo mình đã có một chỗ đứng. Nhưng các bạn chưa hiểu hết nguy hiểm thì đừng có ham vào. Không cái gì là dễ ăn đâu. Làm exchanger thì các bạn cần phải có web auto thì mấy là exchange chuyên nghiệp được, còn làm tay thì các bạn gần như cuộc sống 24/24 với cái máy tính. Cuộc sống ở ngoài nhiều thứ vui mà suốt ngày ngồi máy tính chết cũng trên may tính thì cũng nhọc lắm. Mình là người dẫn dắt nhiều bạn đến với web auto .
Ai có khả năng thì cứ làm, để làm được ex auto thì vốn chỉ cần 160 triệu là đủ.

Nói chung trong các exchange mình là người nhỏ nhất giở mình phải chuyển dần qua dịch vụ thẻ đây nè. :D. Mình là một người 2 bàn tay trắng vào mmo, với sự cống hiến hết mình cho công việc và niềm say mê mmo mình đã có một chỗ đứng. Nhưng các bạn chưa hiểu hết nguy hiểm thì đừng có ham vào. Không cái gì là dễ ăn đâu. Làm exchanger thì các bạn cần phải có web auto thì mấy là exchange chuyên nghiệp được, còn làm tay thì các bạn gần như cuộc sống 24/24 với cái máy tính. Cuộc sống ở ngoài nhiều thứ vui mà suốt ngày ngồi máy tính chết cũng trên may tính thì cũng nhọc lắm. Mình là người dẫn dắt nhiều bạn đến với web auto .
Ai có khả năng thì cứ làm, để làm được ex auto thì vốn chỉ cần 160 triệu là đủ.
ngày trước bác này ex tay, nói chung nhìn cái site bác ấy tài nguyên rất ít và ít cổng. Nhớ cái logo hình sư tử. Mình ex qua site bác này từng xu lẻ từ thời điểm đó tới bây giờ. Như mình dự đoán bác này sẽ phát triển tốt.
P/s : Cái thời có auto rồi mà bạn nào vào ủng hộ web của bác này thì chỉ có linh cảm là ko bị ăn cam. lúc đó bác ko đóng bảo hiểm.

ngày trước bác này ex tay, nói chung nhìn cái site bác ấy tài nguyên rất ít và ít cổng. Nhớ cái logo hình sư tử. Mình ex qua site bác này từng xu lẻ từ thời điểm đó tới bây giờ. Như mình dự đoán bác này sẽ phát triển tốt.
P/s : Cái thời có auto rồi mà bạn nào vào ủng hộ web của bác này thì chỉ có linh cảm là ko bị ăn cam. lúc đó bác ko đóng bảo hiểm.
Thank nhé. Ngay xưa tự code tay đó. Nghĩ lại lắm thăng trầm lắm. Giờ nhiều ex thì mình cũng vậy. Túc tắc làm thôi, quan trọng là vẫn uy tín quý hơn vàng

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
419,417
171,470
Latest member
gnohpcntt

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week