Biến vps win thành wp hosting

quyetkiemtien

Senior
Reactions
604
MR
0.471
Hướng dẫn biến vps win thành wp hosting
1. Cài đặt VPS Win 2008 với Appserv
Kiểm tra xem đã bật IIS hay chưa nếu rồi thì theo đường dẫn này sẽ thấy và tắt nó đi.
Stop IIS nếu đã bật IIS trong Start -> Administrative Tools -> Internet Information Services (IIS) Manager

Download và cài đặt Appserv

Tải bình thường và cài đặt cứ chọn next next, nó hiện ra bảng gì cũng cứ next tới lúc nào hiện kết thúc thì bấm kết thúc.

Tới đoạn điền mail và root thì cứ điền bình thường nhớ user, pass để sau này login vào phpMyAdmin.
Tải tại đây: http://www.appservnetwork.com

Mở port 80
Mở port 80 trong Start -> Administrative Tools -> Windows Firewall with Advanced Security
Click chuột phải vào Inbound Rules -> New Rule

Cài đặt wp

Tiếp đến các bác vào mục c/AppServ/www cut toàn bộ file trong đó bỏ vào một folder mới do các bác tạo sẵn ví dụ tớ đặt tên nó là 1111111 để sau này tiện quản lý sql

Trên vps các bác vào wordpress.org tải wp về và giải nén tập tin đó ra sau đó coppy vào thư mục C->AppServ->www

Giờ vào phpMyAdmin theo đường dẫn http://localhost/1111111/phpMyAdmin
tiến hành đăng nhập với user và pass lúc các bác cài đặt Appserv

click chuột vào User accounts => Add user account và chọn như trong hình sau

Click chuột vào Go

Bây giờ trên trình duyệt các bác vào http://localhost/ và cài đặt wp bình thường. Cuối cùng chỉ cần trỏ dns về ip vps là các bác có thể chạy với domain.

Vps thì các bác nên mua con vps ổn định lâu dài để chạy khỏi phải cài đặt phức tạp, chạy nhiều domain trên 1 vps thì tớ chưa test nên chưa có hướng dẫn.

Chúc các bác kiếm được nhiều $

vụ mở port ấy bác. nhiều vps ko chạy port mình muốn được
À , bạn add rules vào frewall chưa ?

:) sao ko cài PHP cho IIS khi đó thì mình add nhiều domain vào cùng 1 con vps luôn cũng được.

Vào Microsoft Web Platform (cái này ai chưa có thì cài )

Tìm mysql và php nhấn install xong - qua IIS manager tạo host, add tên domain - rồi trỏ domain về ip vps là xong mà. nói thật cách install xam, appser của mấy bác còn rườm rà hơn install php cho IIS.

Với lại khi bác add 2 3 4 domain vào con vps đó thì sao mỗi con 1 web khác nhé . bác ngồi config apache thử đi chua lắm :D

Nếu các bạn sài vps win thì nên tập config PHP cho IIS đi rất là dễ. lại còn dễ quản lý cũng như add nhiều domain nữa

Demo luôn hiện con này mình chạy hơn chục domain thôi

:) sao ko cài PHP cho IIS khi đó thì mình add nhiều domain vào cùng 1 con vps luôn cũng được.

Tìm mysql và php nhấn install xong - qua IIS manager tạo host, add tên domain - rồi trỏ domain về ip vps là xong mà. nói thật cách install xam, appser của mấy bác còn rườm rà hơn install php cho IIS.

Với lại khi bác add 2 3 4 domain vào con vps đó thì sao mỗi con 1 web khác nhé . bác ngồi config apache thử đi chua lắm :D

Nếu các bạn sài vps win thì nên tập config PHP cho IIS đi rất là dễ. lại còn dễ quản lý cũng như add nhiều domain nữa

Với người biết cài thì xài ÍIS chạy WP cũng dễ, còn lơ tơ mơ thì khó. Mình từng mò hơn 3 ngày mới chạy đc WP bằng ÍIS, cũng dùng Microsoft Platform

Hồi chiều làm tìm cách làm theo kiểu của bác nhưng không hiểu sao vẫn không làm nổi :D

Cái nào cũng chạy tuốt hết, Apache thì có cái hay của nó, IIS cũng có ưu điểm riêng

Hồi chiều làm tìm cách làm theo kiểu của bác nhưng không hiểu sao vẫn không làm nổi :D

:) cách này là install php

còn đây là install wordpress thẳng luôn nó tự auto php mysql

https://codex.wordpress.org/Installing_on_Microsoft_IIS

cái microsoft web platform này tiện lắm install auto nhiều mã nguồn wordpress joomla v.v

chứ mua 1 con vps win mà chỉ để chạy duy nhất 1 trang thì tốn kém quá :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
419,252
171,316
Latest member
Yuuyuu
Back
Top Bottom