Vài góp ý với Shin - 11/07/12

hanhyes

Hero
Reactions
1,915
MR
0.018
Chào Shin,

Lẽ ra topic này của mình title sẽ là "Vài góp ý với BQT...". Nhưng mình hi vọng sau khi đọc xong bài này bạn hiểu tại sao mình lại chỉ góp ý tới bạn.
Mình sẽ cố gắng nói một cách đơn giản hóa mọi chuyện để mọi người dễ hiểu và tìm phương án giải quyết hợp lý với phương châm mình hi vọng mọi người là: Nhìn nhận thẳng thắn và thảo luận tích cực.

+ Gần đây mình cảm thấy khó chịu khi vào forum
+ Forum lộn xộn
+ Về vấn đề scam và thái độ xử lý của BQT

1. Ngày nào cũng vào forum, nhưng thấy nhiều cãi nhau phần nhiều là trẻ con, cãi vì cái vu vơ, nội dung không liên quan tới các hình thức kiếm tiền hay về kỹ thuật kiếm tiền. Trước thì có cãi nhau thì sẽ có Mod del bài, close topic, ban nick... là xong. Giờ thấy cả Mod lao vào cãi nhau, chửi nhau với mem thì còn ai del bài, close topic, ban nick nữa... Thành thử forum nhiều lúc không khác gì cái chợ

2. Lộn xộn vì không nhất quán ở nhiều điểm. Trong đó có nhiều thứ là từ các "sáng kiến" cải tổ từ BQT mà ra
+ Thay đổi usergroup liên tục, thông tin từ BQT chậm và không dứt khoát dẫn tới nhiều tranh luận
+ Bắt buộc 1 số usergroup veri thông tin cá nhân nhạy cảm trong khi chưa có biện pháp xác thực cũng như cơ chế bảo mật và bảo đảm an toàn, vô hại cho thông tin này
+ Topic chat mình cảm thấy ngày càng gây ra nặng diễn đàn (Có thì nên làm 1,2 topic tổng hợp link như LinkHay vậy), và cái chính đó là trở thành nơi tạo war + rất nhiều các topic nhảm, rất nhảm

3. Scam lộng hành. Đây cũng chỉ là 1 nghề bình thường trong số các mánh làm tiền thôi. Nhưng chúng ta quá quan trọng hóa nó nên đã làm nó phát triển hơn. Giao dịch online thì nguy hiểm là tất nhiên, nhưng thay vì tăng cường các biện pháp cảnh báo thì BQT lại đi theo hướng "nếu như có scam thì" chứ chưa có nhiều biện pháp chống scam hiệu quả
+ Việc veri thông tin cá nhân vào usergroup như ở trên đã nói càng làm cho những người "veri được thông tin + có số post lớn + thanked đủ" trở thành cực kỳ uy tín và chính những người này gây ra các vụ scam không nhỏ
+ 1 việc vô lý nữa chính là hình thức đóng bảo hiểm tại 2 khoản mục "TraderExchanger". Trader thì đóng phí ~2tr, Exchanger thì đóng phí ~5 - 10tr. Nhưng cũng tạo được 1 uy tín nhất định. Quan trọng nhất là Shin lại không list vào 1 topic và còn chia vào 2 topic, lắm chuyện quá. Giờ có thằng nào bỏ 2tr. mua mác Trader rồi scam vài quả ~10tr... cũng không quá khó vì ít người nhận thức được sự khác nhau giữa TraderExchanger
+ Tóm lại là thay vì tự nhiên uy tín của 1 người là trải qua quá trình hoạt động lâu dài và các feedback từ nhiều người khác (vd anh Dương già chẳng hạn) thì BQT lại cố gắng tạo ra uy tín cho nhiều người bằng tiền của họ

Về BQT.

- Nói qua 1 chút, xin đi thẳng vào vấn đề. Mình thấy Shin quá ít tham gia và có ý kiến về các vấn đề chung của forum. Nhiều topic cần sự lên tiếng của bạn thì lại không có hoặc im lặng. Trong khi nick bạn sáng phải tới 20/24h.
- Mọi việc bạn giao hết cho OnlyC, và các Mod, Trial Mod thì phải. Super Mod thì mình thấy ít hoạt động (hay không?)
- Các mod được đảm nhiệm nhiều trọng trách quá bỗng dưng quyền hạn cao và không ít lạm dụng quyền hạn đó mà không có 1 sự tôn trọng cần thiết cho các member. Nhiều mod còn nói tục, đôi co, cãi nhau, tính rất trẻ con
- Forum chúng ta có 1 số bạn giữa 9x làm mod, ví dụ như sadl0ve, 5Tin trước đây... Người trẻ thì nhiệt huyết cao nhưng kinh nghiệm thì chưa thể có nhiều. Đó là sự thực. Các bạn phải nhìn nhận và chấp nhận sự thực đó thì mới lớn lên được. Đây cũng là 1 trong các quyết định của BQT nên mình sẽ tôn trọng và không nói về nó nữa. 5Tin, sadlove trước ở box captcha chắc comment nào mình cũng được đọc nên hiểu cũng 1 phần. 5Tin thì qua các sự việc và thời gian vừa qua mình không có gì để nói nữa. Còn sadlove anh (xin phép mình được xưng hô như vậy cho thoải mái) thấy em cá tính quá mà nhiều lúc quên mất công việc mình làm và trách nhiệm khi làm nó. Nhiều comment của em trong các topic quá nhiều tính cá nhân, bênh vực bạn bè 1 cách thiên lệch không khách quan. Nhiều lúc hơn dỗi lên là thích thì unset (giống như 5Tin thích thì scam đấy) không có 1 chút trách nhiệm và mặc kệ những ý kiến khác. Anh chỉ nói vậy hi vọng em sẽ thay đổi để mọi người quý em hơn chứ không phải để cho anh sướng vì "dạy đời" được em. Chúng ta cũng chẳng biết nhau là thằng nào, con nào ở đâu nhưng nói cho đúng trong cái xã hội này nhiều lúc cũng nên cần sự tôn trọng cho nhau. Tôn trọng người cũng là tôn trọng chính mình và mong người tôn trọng lại.

Hôm nay ốm không cày được ngồi viết linh tinh vậy. Mình trước giờ cũng không theo đuổi nhiều ảo vọng về star nên chuyện mọi người có vào ném đá ném gạch với mình là hết sức bình thường. Mình sẽ chỉ luôn cố gắng là star với những người mình cảm thấy thực sự cần thiết. Xin hết.

Thực sự mà nói nếu là 1 forum bình thường thì chẳng bao giờ mình rảnh mà viết về mấy cái này cả vì ai cũng thấy là nhiều cái "chả liên quan tới mình, nhiều chuyện, lo việc của mình đi trước đã...". Nhưng thực sự là nhờ có forum đã thay đổi bản thân mình rất nhiều và giống như Shin đã nói "Hi vọng mmo4me sẽ là ngôi nhà chung của mọi người...." nên mình có những cảm giác như khó chịu, góp ý ở trên là vì mình gắn bó với ngôi nhà MMO4ME này...:| Vài góp ý hi vọng có thể thay đổi được 1 vài chuyện theo hướng tích cực hơn :)

Mình thấy các góp ý cho BQT của tất cả các forum bao giờ cũng có 1 luồng ý kiến là: Đã làm được như người ta chưa? Có làm thì mới biết vất vả thế nào, Chỉ biết nhận lại mà không biết cho đi... Thực sự chả còn biết góp ý bằng cách nào hơn nữa. Mình đã nói từ đầu bài này của mình là Góp ý cho Shin nhé chứ không phải lôi lỗi ra để ném gạch hội đồng. Đã là góp ý thì ai cũng góp ý được phải không. Người dân góp ý cho chủ tịch nước chẳng hạn đâu nhất thiết họ phải là chủ tịch nước.

Quay trở lại tiêu chí của topic này nên phân tích và nhìn nhận thẳng thắn hơn nhé mọi người. Mọi người có thể làm 1 topic "Tri ân các thành viên trong BQT..." để thể hiện sự yêu mến của mình với những công lao mà các bạn ấy đã bỏ ra cho forum. Không nên comment trong topic này dễ gây lẫn lộn và đi lạc ý mình muốn gửi gắm và theo mình một người hiểu biết là người có những phân tích và suy nghĩ độc lập công tư phân minh rạch ròi giữa những điều cần phân biệt.
Thân! :)

Hi bạn,
Ở đây là mình góp ý, chưa hề có 1 yêu cầu nào cả :) . Nếu như forum không có box Suggest - Feedback này thì mình sẽ không bao giờ ngồi type những dòng đó đâu. Nếu như Admin, BQT bỏ box này đi hoặc rename nó thì mình tự động del bài góp ý của mình đi và mãi mãi không bao giờ có 1 ý kiến nào về forum nữa :D

Tiện mình cũng xin lỗi các bạn vì bài viết mình viết theo gạch đầu dòng. Trước mình học cũng biết như thế này là bất lịch sự nhưng mục đích chỉ là để đơn giản và các bạn dễ hiểu hơn thôi các bạn đừng trách mình nhé ^^

Last edited by a moderator:
SAO admin hay mod closed post lại đi
để nhiều càng tốn tài nguyên forum
với lại chuyện này chả đi về đâu nữa, mình cũng tin rằng admin sẽ có cách xử lí sự việc hợp lí nhất
Có những cái tốn là một sự lãng phí còn với Topic này thì mình nghĩ rằng cũng sẵn sàng để tốn :). CHủ topic đã có một bài viết hay, logic và rõ ràng để mọi người có cái nhìn nhận sâu về tình trạng của Forum chúng ta hiện tại.
All I Have To Do Is THANKS ! :D

Upvote 0
Gop y

4rum đang nhiều vấn đề nên mỗi người hãy góp chút sức nhỏ của mình để phát triển 4rum. admin mà close 4rum thì anh em khổ thêm

Upvote 0
Quá khứ cho vào quá khứ đi.. cứ thích moi lên vậy....

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
420,251
172,292
Latest member
Thefish99

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week