• Chào Guest,

Hãy cùng mọi người hướng đến một cộng đồng MMO ngày càng trong sạch. MMO4ME.com sẽ là nơi tập trung tất cả những thông tin uy tín cũng như lừa đảo (SCAM) của bất kì cá nhân nào. (Đọc chi tiết!)

Chương trình khởi động:
    Thưởng 1.5 MR ngay khi bạn tạo yêu cầu mới cho bất kì cá nhân nào và được duyệt thành công. Chi tiết các bạn có thể xem thêm tại đây.

Announce Đầu tư cổ phiếu chứng khoán an toàn nhất có thể - Invest.MT5?

niceday

Hero
Verified
Reactions
1,332
MR
141.016
Chào mọi người,
Hôm nay mình viết bài này để có thể giới thiệu với mọi người cách đầu tư cổ phiếu/chứng khoán một cách an toàn nhất có thể ( các bạn vẫn cần phải chú ý đến rủi ro trong bất kỳ hoàn cảnh nào ).

Vì đây là đầu tư, là đưa tiền cho người khác giữ ( sàn môi giới, công ty niêm yết trên sàn ) cho nên sẽ vẫn có thể có rủi ro trong đó và trường hợp này chúng ta sẽ đưa vào lý do khách quan và cũng khó có thể nào kiểm soát chỉ với bản thân mình.
Bởi vì chả kiểm soát được các điều kiện trên do đó chúng ta tập trung vào bản mình. Đầu tiên là chữ THAM, ai cũng được giới thiệu đầu tư vào chứng khoán cổ phiếu phái sinh, rồi bên quốc tế nói rằng đó là giao dịch cổ phiếu/ chứng khoán CFD.

Ưu điểm nhất của việc đầu tư phái sinh hay CFD đó là có sự hỗ trợ của đòn bẩy, điều đó có nghĩa là bạn chỉ cần bỏ số vốn nhỏ thôi nhưng mà vẫn có thể có đủ tiền mua cổ phiếu hoặc nhiều cổ phiếu. Bên cạnh đó là việc bán khống cũng được hỗ trợ và được giới thiệu như là công cụ để nhà giao dịch có thể kiếm lợi nhuận HAI ĐẦU. Nếu có đủ kiến thức, kinh nghiệm và kỹ năng thì sẽ có tiền. Ai cũng muốn nhiều tiền nên họ lại đâm đầu vào giao dịch CFD (kể cả Forex, Gold, Oil cũng là hình thức CFD). Đa số mọi người đều mất tiền trong thị trường bởi vì đặt tính THAM của con người trổi dậy.

Việc lạm dụng đòn bẩy có thể đến từ chính bản thân nhà đầu tư vì muốn có lợi nhuận lớn hơn nên sử dụng tối đa đòn bẩy. Đến khi thị trường đi ngược nhận định thì tài khoản âm dần và rồi cháy hết.

Một số sàn tại Việt Nam sau khi cho Sale gọi và chốt khách xong thì sẽ cho những bạn chăm sóc khách hàng để họ sử dụng đòn bẩy mua thật nhiều cổ phiếu. Khác với tự bản thân để cháy thì khỏi chơi, các bạn chăm sóc khách hàng của sàn này sẽ yêu cầu nạp thêm tiền để gồng lỗ. (Thường thì nạp vào cả 20-50 lần vốn ban đầu mới có thể gọi là an toàn nhưng mà chả ai có đủ tiền để làm điều đó). Tuy nhiên, thị trường đã muốn đi ngược lại hay nhận định của mình sai hoàn toàn thì việc nạp thêm tiền cũng trở nên vô ích.

Vậy để tránh chữ "THAM" đấy là mọi nhà đầu tư ám ảnh và kể cả mình nữa thì sau một thời gian giao dịch mình muốn giới thiệu đến mọi người một loại tài khoản của sàn Admiral Markets đó là Invest.MT5 - https://admiralmarkets.com/start-trading/admiral-invest-stocks-and-etfs
Lý do tại sao chọn Invest.MT5? Và đây là theo nhận định của mình:
  • Tài khoản không có sử dụng đòn bẩy, các bạn phải có sự lựa chọn các cổ phiếu có mức giá phù hợp hoặc phải điều chỉnh lại số lượng cổ phiếu mà bạn muốn mua.
  • Các bạn không được phép bán khống, chỉ có thể bán được cổ phiếu khi mà bạn đang sở hữu cổ phiếu đó ( đã thực hiện lệnh mua trước đó ).
  • Số lượng cổ phiếu được hỗ trợ trên MT5 và của Admiral Markets cực kỳ nhiều hơn 3800 mã trải dài từ Mỹ, Châu Âu, Úc, Nhật, Trung Quốc.
  • Chỉ có đầu tư dài hạn và đầu tư vào các cổ phiếu mà theo bạn nó sẽ tăng giá trong tương lai gần.
  • Bởi vì để đăng ký được tài khoản Invest.MT5 thì mình cần đăng ký tài khoản Admiral Markets dưới giấy phép FCA của sàn, điều đó đồng nghĩa là các bạn đang giao dịch với một sàn được quản lý bởi tổ chức tài chính có uy tín.
  • Không những thế các bạn còn được hạn chế lại một rủi ro từ sàn, đó chính là tiền bảo hiểm trong trường hợp "Sàn môi giới bị phá sản hoặc mất thanh khoản". Mức bồi thường lên tới 85.000 bảng Anh - https://admiralmarkets.com/about-us/financial-security (Any funds lost as a result of this liquidation of a bank regulated by the Prudential Regulation Authority (PRA), will be covered by the FSCS up to a limit of £85,000 per client (https://www.fscs.org.uk/). )
Theo suy nghĩ của mình việc đầu tiên trước khi thực hiện việc đầu tư thì cần tìm hiểu bản thân mình và tiếp theo sau đó là tìm một nơi thật sự đáng tin cậy để mình có thể gửi tiền vào hạn chế tối đa rủi ro về sàn càng nhiều càng tốt. Với một sản phẩm như Invest.MT5 thì nhiều khi mình có muốn ham cũng không được vì phải có nhiều tiền hơn mới đầu tư lớn hơn!

Box Stock này mình định hướng là một nơi giao dịch an toàn, tất nhiên cái mà chúng ta đánh đổi lại là lợi nhuận không được cao. Không được với cách nói dân giã " Liều ăn nhiều " nhưng mà bài học đầu tiên mình nhận được khi tham gia đầu tư đó là phải biết cách giữ tiền trước, tiếp theo là mình sẽ đầu tư kiếm lợi nhuận và tích lũy dần.

Mình cũng không có ý bài trừ việc sử dụng đòn bẩy nhưng mà cứ theo quy tắc của Box, mình sẽ cố gắng đảm bảo kỷ luật để các thành viên không bị sao nhãn mục tiêu "An toàn trong đầu tư"!

Last edited:
Miễn là ngon hơn lãi suất ngân hàng là ok rồi, đối với mình :popo_cool:

Miễn là ngon hơn lãi suất ngân hàng là ok rồi, đối với mình :popo_cool:
Cái này thì chắc chắn luôn rồi. Đấy là @animax chỉ việc mua rồi cất thôi ấy, chứ còn giao dịch cứ mua rồi có lời chốt, rồi lại lặp như vậy cũng sẽ có lời hơn ngân hàng :D
Em mình mở tài khoản 50tr và giao dịch mỗi một cổ phiếu của Boeing (do dịch nên nó mất ít nhất 30- 40% ban đầu, mấy cổ như thế này cứ canh mua thôi :D ):

Cái này thì chắc chắn luôn rồi. Đấy là @animax chỉ việc mua rồi cất thôi ấy, chứ còn giao dịch cứ mua rồi có lời chốt, rồi lại lặp như vậy cũng sẽ có lời hơn ngân hàng :D
Em mình mở tài khoản 50tr và giao dịch mỗi một cổ phiếu của Boeing (do dịch nên nó mất ít nhất 30- 40% ban đầu, mấy cổ như thế này cứ canh mua thôi :D ):
View attachment 159037
Nếu muốn chơi thì nên tham gia sàn nào bạn nhỉ ?

Nếu muốn chơi thì nên tham gia sàn nào bạn nhỉ ?
Nếu đầu tư theo dạng CFD thì có nhiều sàn lắm và kể cả sàn Admiral Markets ở trên cũng có hỗ trợ CFDs. Tuy nhiên mình thấy các bạn mới vào nên chọn loại tài khoản Invest.MT5 mà mình giới thiệu ở trên để tự rèn luyện kỷ thuật và an toàn ( chỉ được Buy, đòn bẩy 1:1 ).

bác thớt cho e hỏi chút là trong 4rum của mình có mục nào dạy mua bán cơ bản loại hình cổ phiếu ko nhỉ, e đang tìm hiểu nhưng thấy trên mạng nhiều cái nó lan man quá, mong bác chỉ giáo thêm

bác thớt cho e hỏi chút là trong 4rum của mình có mục nào dạy mua bán cơ bản loại hình cổ phiếu ko nhỉ, e đang tìm hiểu nhưng thấy trên mạng nhiều cái nó lan man quá, mong bác chỉ giáo thêm
Mình sẽ post dần các bài mà mình cho là hay trên forum để mọi người có thể tiếp cận dần về hình thức đầu tư này.

mới chơi mình khuyên bạn là nên tìm hiểu chứng khoán cơ sở thôi,

Announcements

Forum statistics

Threads
419,134
171,222
Latest member
Digital03

Most discussed of week

Most discussed of week

Back
Top Bottom